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13 wafa katika™®
uvuvi haramu

Lillan Lucas, Mwananchil
llucas@mwananchl.co.tz

Morogoro. Wavuvi 13 wanaofan-
ya uvuvi haramu wamefariki dunia
kwenye Bwawa la Mindu tangu zili-
pozuiliwa shughuli za uvuvi katika
bwawa hilo Desemba 2016,

Mwenyekiti wa wavuvi katika bwa-
wa hilo, Idd Lupia alisema hali ime-
kuwa ngumu kwa wavuvi zaidi yal20
waliokuwa wakitegemea bwawa hilo.

“Wavuvi hao wanafanya kazi usiku
tena kwa kificho, hata wakifa huko
husubiriwa kwa siku tatu hadi wai-
buke juu ya maji, ndiyo wanachuku-
liwa kwa siri bila Serikali kujua na
kuzikwa kimyakimya, kwa sababu
shughuli katika bwawa hilo zilizuili-

~wa,” alisema Lupia.

Bwawa hilo lililopo Manispaa
va Morogoro lilifungwa Desemba
mwaka mﬁom aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Morogoro, Regina Chonjo

na maradhi ya kuam-
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taarifa ju ya madhara

Baada va mifugo hivo
Alisema mifuge hiyo ilchaniwa homg
ya mapafu (CBPF) na ng'ombe 25 wame.
kuta, 33 mimba ziliharibika na wilinvim;:
ba sehemu wallyochomwa sindang SH
Pia mbUzl mmoja amekufa, waliovimisa
watana, wWaliotoa mimba 12 tuky kongeg
waliokufa 20, wallovimba 16 na waliotng
mimba watano.

Warirl huyo aliserna lichn ya Lmoaji
ehanjo hivo kUendelea vizur nchini
amesikitishwa katila ldjif hicho haikg.
fartywa howa kuzlngatia kamuni 23 kitag|-
A

“Wale wataalamu waliothama ng'ombe
wa hawa walafutwe mafing vao, wime
SIS Wall, wapnickowo owa Meafili wa
Bareza la Veterinarl Tanzania, Hatuweszi
koendeles xuua ngombe namna hil, H6
kampuni ilitakiwa ijiridhishe na utaratiby
na mchakato mzima wa uchioma|l wa
chanio kewa lorwa ameranya kazl hii hapa
Kuwa mbovu asimame KUendelea kitna
ehanio kwenye wilaya va Ch amnaing,
tafutermn mwingine * alisema;

Pip alhizitaka halmashaur zote nching
kuhakikisha watoa huduma walioingia
MWIO Mikaraba ya utod)l chanio 28 mifuga
dhidi ya magonjwa 13 va kimkakatl,
yanaluata taratibu na kuzingatia mion-
Bo20 va wizara

 Kuna hald ya kubadilisha Sheria ya
Veterlnar) va Mwiks 2003 na Sheria va
Maganiwa ya Wanyama ya Mwaka 2003
Il endapa mifugd ikipata madhara yoyolg
miugal | aweze kuyfidiwa mifugo.” allsema

Aliutaka vongozi wa Wilaya va Cham-
Wino kutoendelea kutoa chanjo Kitika
Wljiji chia Miazo had| wataatamu wataka:
baton elimy ya kutosha kwa wafugall hao
kW Kuwa kwa sasa wamekosa imani
Waziri allwaonya waty wanaotumia
Kigezn cha watuga| Kuwa chanzo cha
Mapato yao tinafsi kwa kuwalipisha fani
Zlslz0 halail na kuag|za Taasis| ya Kuzua
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Wataalamu wa mifugo
Chamwino matatani

Na Mwandishi Maalumu,

AZIRI wa M-
fugo na Uvad,
Mashimba Ndaki,
Tmeagiza wataalamu wa
Mifugo waliohoa
Ya mifugo katika Kiiiil cha
Mlarg Kilichopo Wilaya ya
Chamwine mkoani
™ kusababisha baadhi ya
mitugo kufa ng mingine
Kupata madharg, kufikishwa
Baraza |y Veterinan Tanzania
Wa ail va uchunguzi zaidi
Waziri Neaki amebainj-
sha hayo jus alipofika katika
Kiifi hicho mara baada ya
Patiwa taarifa juy ya mad-
hara Yaliyojitokeza banda ya
Mifugo hivo kupatiwa chanjo
¥a Homa ya Mapafy (CBPP)
na kusababisha vifp 25 vya
ng'o .
Pia, ng'ombe 33 walitog
imba na waliovimby sch.

emu waliyochomwa sindang
58, mbuzi alikufy

waliovimbg wmﬂm
Otoa mimba 12 na upande
wa kondoo waliokfa X,
waliovimba 16 na waliotog
mimba watang,

Waziri Ndaitiﬂlhema,
chanjo ya "ﬁﬁlsndhh:ljyn
Magonjwa inayoendiley
nchini ina lengo zuri, laking
amesikitish

Baraza la Veterinari Tan-
rania, hatuwezi kuendelea
kutia mg'ombe namna hii,
“alisema,

Aidha, alizitaka
halmashauri zole nchini
kuhakikisha watoa huduma
walioingia nao mikataba ya
utoaji chanjo za mifugo dhidi
ya magonjwa 13 ya kimka-
kati, wanafuata taratiby za
utoaji wa chanjo zinacende.
lea kutolewa kote nehini,

Kuhusu mifugo ina yopa-
ta madhara na mingine kufa
wakati wa utoaji chanjo kuto
kana na sababu mbalimbali
Waziri Nelaki alisema, kuna
haja ya kubadilisha Sheia ya
Veterinari ya Mwaka 2003
na Sheria ya Magonjwa ya
Wanyama ya Mwaka 2000 il
endapo mifugo ikipata mad-

4 yoyole miugaji aweze
kufidiwa mifugo hiyo.

Akizungumeia L ya
utaratibu wy ulnaji wa
chanjo ya mifugo dhidi
Yaugoniwa wa Homa va
Mapafu (CBPP) ili_-.rulet};
madhara kwa baadhi ya
mifugo ya wafugaji wa Kijiji

Mlazo, Mkumgmzi W
Huduma 23 Mifugo :
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FIRI yabaini ongezék6

sangara Ziwa Victoria

Na PETER KATULANDA, Mwanza

ISI ya Utafitl wa Uvuvi ya Taifa
(TAFIRI), imebaini ongezeko la
samaki aina ya sangara katika Ziwa
Victoria upande wa Tanzania kutoka
tani 500,000 hadi kufikia tani 800,000
Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa
na taasisi hiyo, Ziwa Victoria kwa
sasa halina uhaba wa samaki wa aina
mbalimbali wakiwemo dagaa na furu.
Mkurugenzi Mkuu wa TAFIRI, Dk,
Ismael Kimirei, alitangaza hilo mapema
wiki hii wakati wa mkutano mkuu wa
mwaka wa watafit wa uvuvi nchini
uliofanyika jijini hapa
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bluu na ukuaji wa viwanda nchini.

“Kwa Idadi Iiliyokuwepo mwaka
juzi, utafiti tuliofanya mwaka jana,
umeonyesha Ziwa Victoria kwa
upande wa Tanzania, sasa sangara
wameongezeka kutoka tani 500,000

hadi kufikia karibu tani 800,000
alieleza.
Kimerel alisisitiza ziwa hilo lina

samaki wengl wakiwemo furu na dagaa
tofauti na baadhi ya wavuvi wanavyodal
kwamba, hakuna samaki wa kutosha

*“Tumesikia habari kwamba, watu
hawaonl samakl, mimi binafsi kama
mtaalamu mtafiti na kwa taania
nilizonazo kuna samaki wengi kKatika
Ziwa Victoria, ukisema hakuna ninapata
shida,” allsema

Katibu Mkuu wa 5ekta ya Uvuy
Dk. Rashid Tamatamah, aliweka waz

uchumi wa bluu na ajenda ya
wa viwanda nchini.

kuwa, ufugaji huo umeshaanza
nchini katika maziwa T nyika,
Victoria, Nyasa na Bahari ya Hindi, hivyo
unapaswa kutiliwa mkazo kwa la
kuongeza uzalishaji wa samaki katika
maziwa hayo na bahari

Mdau wa uvuvi wa mkoani humo,
Mecky Sadick, alisema changamoto za
uvuvi hasa ufugaji samaki kwa njia ya
vizimba ni nyingi, siyo kwamba katika
upatianaji wa mbegu tu, hivyo tafiti na
mikutano kama hiyo, inapaswa iwe na
suluhisho la changamoto hizo

Naye Katibu Mkuu Mstaafu wa Wizara
ya Mifugo na Uvuwi, Dk. Yohana Budeba,

allomba utafitt unaofanywa uwe wenye
Kulela matokeo chanya xwa wavuvl na
serikall langalie upya suala la vitendea kazi

Kuwepo vya kutosha.
Auwa, sexta ya uvuwm
achangia asilimia 1.7 ya pato la taifa,
ambao ni mdogo ikilinganishwa
ysilimall za uvuvi zilizopo
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